ผลการประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 30

ผลการประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 30

9,412
1

ผลการประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 30

    รางวัลโทรทัศน์ทองคำนับว่าเป็นรางวัลเกียรติยศของเหล่าคนทีวี โดยจัดขึ้นภายใต้การร่วมมือระหว่างชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ มูลนิธิจำนง รังสิกุล และกรมส่งเสริมวัฒนธรรม ซึ่งปีนี้ก็จัดขึ้นก็จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 30 ในวันที่ 12 มีนาคม 2559 งานนี้มีเหล่าคนในวงการโทรทัศน์ตบเท้ามาเข้าร่วมงานกันเป็นจำนวนมาก และผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำมีดังนี้

รางวัลเกียรติยศคนทีวี คุณประภาส ชลศรานนท์
รางวัลเกียรติยศคนทีวี คุณโฉมฉาย ฉัตรวิไล
รางวัลเกียรติยศคนทีวี คุณกนกวรรณ ด่านอุดม

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ TNN 24
รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ไทยพีบีเอส
รางวัลสถานีส่งเสริมวัฒนธรรมและความมั่นคง  ได้แก่ สถานีโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

 

รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น  คุณจาตุรงค์ สุขเอียด  ได้แก่ ช่อง 3
รางวัลผู้ประกาศข่าวดีเด่น  คุณศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ ได้แก่ ช่อง 7

 

รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการ Time line   ช่อง Nation
รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น  ได้แก่ รายการศึกยอดฝีพายไทยรัฐ  ช่องไทยรัฐทีวี
รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ สาธิต กรีกุล และ โยธิน อารีย์การเลิศ   ช่อง 3
รางวัลผู้วิจารณ์กีฬาดีเด่น ได้แก่ คุณสุจิตรา เอกมงคลไพศาล
รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์ภาพยนตร์เกาหลี ชุด ลิขิตรักไฟริษยา   ช่อง 7
รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ คุณปาริชาด พุกผาสุก จากสารคดี ไขปริศนาพระคัมภีร์นักบุญ  ช่อง  New TV

รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการปริศนาฟ้าแลบ   ช่อง เวิร์คพอยท์ทีวี
รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการล่า    ช่อง  PPTV
รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์  ช่อง 3
รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการท้าให้อ่าน   ช่อง Thai PBS
รางวัลรายการสตรีดีเด่น  ได้แก่ รายการ Mom Club   ช่อง โมเดิร์นไนน์ทีวี
รางวัลรายการครอบครัวดีเด่น ได้แก่ รายการ The Family business    ช่อง 5

รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรดีเด่น ได้แก่ รายการสารธารพระการุณย์  โดยมูลนิธิสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์
รางวัลรายการสารคดีสั้นส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการเรื่องนี้มีอยู่ว่า ช่อง TNN 24
รางวัลรางการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการสารคดีชุดช้างไทย ช่อง 7 
รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการสืบสายใย ผ้าไทยอาเซียน  ช่องโมเดิร์นไนน์ทีวี

รางวัลผู้ดำเนินรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ คุณปัญญา นิรันดร์กุล  ช่อง เวิร์คพอยท์ทีวี
รางวัลผู้ดำเนินรายการสาระบันเทิงดีเด่น ได้แก่ อ.เผ่าทอง ทองเจือ  รายการเปิดตำนานกับเผ่าทอง  ช่อง PPTV

รางวัลมิวสิควีดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลง รู้สึกดี ศิลปิน ว่าน ธนกฤต ft.จั๊ก ชวิน
รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงหมดหัวใจ โดย เบน ชลาทิศ จากละครเรื่องข้าบดินทร์  ช่อง 3  
รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องเจ้าสาวของอานนท์   ช่อง PPTV
รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ คุณ วิสุทธิชัย บุณยะกาญจน  จากละครเรื่องสะใภ้จ้าว   ช่อง  3
รางวัลละครสะท้อนสังคมดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง สายควายลายคน  ช่อง ThaiPBS
รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง ข้าบดินทร์  ช่อง  3

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่  พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง เลือดมังกร ช่อง 3
รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ พศุตม์ บานแย้ม จากละครเรื่องบางระจัน  ช่อง 3
รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ คะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์  จากละครเรื่อง  เลื่อมสลับลาย  ช่อง 7

รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ณัฐวุฒิ สกิดใจ  จากละครเรื่อง ทางผ่านกามเทพ ช่อง 3
รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ พิยดา  อัครเศรณี  จากละครเรื่องบัลลังก์เมฆ   ช่อง ONE
รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องสุดแค้นแสนรัก  ช่อง 3

ยังมีเรื่องราวที่คุณสนใจอีก!

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

รูปภาพที่คล้ายกับข่าวนี้!

Gallery ที่เกี่ยวข้อง

Comments