“แอน –เคน” ซิวดารานำงานโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 24

“แอน –เคน” ซิวดารานำงานโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 24

8,964
1

    “เคน ธีรเดช” และ “แอน ทองประสม" คว้าดารานำชาย-หญิงดีเด่น จากละครเรื่อง “สูตรเสน่หา” ในงานประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 24 ประจำปี 2552 ณ หอประชุมใหญ่ กรมประชาสัมพันธ์ ซอยอารีย์ ในชื่องาน "ถักร้อยใยรัก สามัคคีไทยรวมใจคนทีวี" เป็นการจัดขึ้นเพื่อมอบรางวัลส่งเสริมจัดการโทรทัศน์ จัดโดยชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ มูลนิธิจำนงค์ รังสิกุล และสำนักงานคณะกรรมการวัฒนธรรมแห่งชาติ มีวัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมและเป็นกำลังใจแก่ผู้ที่เกี่ยวข้องในสาย งานโทรทัศน์ และเพื่อส่งเสริมให้มีการผลิตรายการที่เป็นคุณประโยชน์ต่อสังคม

นอกจากนั้นแล้วยังมีการประกาศรางวัลอีกในหลายสาขา โดยมีรายละเอียดดังต่อไปนี้

รางวัลสถานีดีเด่น ด้านรายการข่าว ปีนี้ตกเป็นของโมเดิร์นไนน์ทีวี รางวัลสถานีดีเด่น ด้านรายการกีฬา ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง7 รางวัลสถานีดีเด่น ด้านรายการเด็ก สตรี และครอบครัว ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 รางวัลรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบันดีเด่น ได้แก่ รายการข่าว 3 มิติ ผลิตโดยฝ่ายข่าวสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 ร่วมกับบริษัท ฮอตนิวส์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 รางวัลผู้รายงานข่าวดีเด่น ได้แก่ ชัยรัตน์ ถมยา จากรายการทันโลก ผลิตโดยสถานีโทรทัศน์ทีวีไทย ส่วนประเภทรายการกีฬา รายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการสุดยอดกีฬา สุดยอดนันทนาการ ผลิตโดยสำนักงานพัฒนาการกีฬาและนันทนาการ สถานีโทรทัศน์ทีวีไทย รางวัลผู้บรรยายการแข่งขันกีฬาดีเด่น ได้แก่ ไพโรจน์ กิ่งแก้ว จากการบรรยายการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 25 (เวียงจันทน์เกมส์) ณ ประเทศสาธารณรัฐประชาชนลาว ถ่ายทอดโดยสถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย กรมประชาสัมพันธ์

ประเภทผู้พากย์และผู้บรรยาย รางวัลผู้บรรยายดีเด่น ได้แก่ จักรกฤษณ์ หาญวิชัย รายการท่องโลกกว้าง (wonderful planet) สารคดีชุด สวรรค์ธรรมชาติแห่งนิวยอร์ค (Central Park) จากสถานีโทรทัศน์ทีวีไทย ส่วนรางวัลทีมผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์จากภาพยนตร์ฝรั่งเรื่อง เวทีแห่งฝัน วันแห่งศักดิ์ศรี (Million Dollar Baby) วันชัย เผ่าวิบูล, สามารถ เมฆะวิภาต, ชูชาติ อินทร, วิรัตน์ สิงหเดชากุล, ธนศักดิ์ อุ่นอ่อน, ดวงดาว จารุจินดา, นันทนา บุญหลง, วชิรา เพิ่มสุริยา, เบญญาภา ภัทรายุตวรรตน์ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง7

รางวัลประเภทรายการเกมโชว์และ ปกิณกะ รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการหลานปู่กู้อีจู้ ผลิตโดยบริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) สถานีโทรทัศน์สีกองทัพ ช่อง 7 รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการไทยโชว์ ผลิตโดยสถานีโทรทัศน์ทีวีไทย ส่วนประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว รางวัลรายการเด็กดีเด่น ได้แก่ รายการ เรื่องเด็กๆ ผลิตโดยบริษัท อมรินทร์พริ้นติ้ง แอนด์ พับลิชชิ่ง จำกัด (มหาชน) สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลละครเด็กและเยาวชนดี เด่น ได้แก่ ละครเรื่อง น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ ผลิตโดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 รางวัลรายการครอบครัวดีเด่น ได้แก่ รายการครอบครัวเดียวกัน ผลิตโดยสถานีโทรทัศน์ทีวีไทย ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ประเภทรายการสั้น ได้แก่ รายการภาษาศิลป์ ผลิตโดยบริษัท เน็ตเวิร์คทเวนตี้วัน จำกัด ร่วมกับสถานีโทรทัศน์ทีวีไทย รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการพันแสงรุ้ง ผลิตโดยบริษัท ป่าใหญ่ครีเอชั่น จำกัด ร่วมกับสถานีโทรทัศน์ทีวีไทย รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ประเภทรายการสั้น ได้แก่ รายการถ้อยธรรม พระราชดำรัส ผลิตโดยสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการเสด็จประพาสต้น ผลิตโดยบริษัทโกลบอลล์อินเตอร์-คอมมิวนิเคชั่น จำกัด ร่วมกับสถานีโทรทัศน์ทีวีไทย

รางวัลประเภทพิธีกรและผู้ดำเนิน รายการ รางวัลผู้ดำเนินรายการ ประเภททีมดีเด่น ได้แก่ ภัทรพล ศิลปาจารย์ และญาณี จงวิสุทธิ์ รายการ VIP ผลิตโดยบริษัท โพลีพลัส เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด สถานีโมเดิร์นไนน์ทีวี รางวัลผู้ดำเนินรายการ ประเภทเดี่ยวดีเด่น ได้แก่ สุชาดา กิจเจริญ รายการกลมกิ๊ก ผลิตโดยบริษัท เจเอสแอล จำกัด สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

ขณะที่รายการประเภทรายการ เพลง และมิวสิควิดีโอ รางวัลมิวสิควิดีโอ เพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลงฮัก (HUG) อัลบั้ม Hug Bie ของ บี้-เดอะสตาร์ หรือสุกฤษฎิ์ วิเศษแก้ว โดยผู้กำกับ ณัฐพล มุขขันธ์ จากเอ๊กแซกท์ รางวัลมิวสิควิดีโอ เพลงไทยลูกทุ่งดีเด่น ได้แก่ เพลงอีสานลำเพลิน อัลบั้ม ชุดพิเศษ หมอลำดอกหญ้า ของ ต่าย อรทัย โดยผู้กำกับ ตั้งจิตร บุญพานิชย์แสงดี (โก โปรดักชั่น) จากแกรมมี่โกลด์

ทั้งนี้ รางวัลประเภทละคร รางวัลละครเทิดพระเกียรติ ได้แก่ ละครเรื่องศรัทธา ปาฏิหารย์ จากแชนนอล ซี สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5 รางวัลเพลงนำละครดีเด่นได้แก่ เพลงพี่ผู้ใหญ่ ละครเรื่องผู้ใหญ่ลีกับนางมา จากโนพรอบเล็ม ศิลปินบูดาเบลสส์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3 รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องผู้ใหญ่ลีกับนางมา จากโนพรอบเล็ม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3 รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องดงผู้ดี จากแอค อาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3 รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ณัฐิยา ศิรกรวิไล ละครเรื่องสูตรเสน่หา จากละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3 รางวัลผู้กำกับดีเด่นได้แก่ โชติรัตน์ รักเริ่มวงษ์ ละครเรื่องหยกลายเมฆ จากบรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3

  

อย่างไรก็ตาม รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง ละครเรื่องพระจันทร์สีรุ้ง จากละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3 รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ พิมพ์มาดา บริรักษ์ศุภกร ละครเรื่องชิงชัง จากเอ๊กแซกท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง5

สำหรับรางวัลที่หลายคนรอลุ้น กันก็คือ ดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ธีรเดช วงศ์พัวพันธ์ ละครเรื่องสูตรเสน่หา จากละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3 รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ แอน ทองประสม ละครเรื่องสูตรเสน่หา จากละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3 รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ หยกลายเมฆ จากบรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3 และปิดท้ายด้วย รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่ ไพรัช สังวริบุตร, บุญชาย ศิริโภคทรัพย์ และ นิรุตต์ ศิริจรรยา  ♦

ยังมีเรื่องราวที่คุณสนใจอีก!

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

รูปภาพที่คล้ายกับข่าวนี้!

Gallery ที่เกี่ยวข้อง

Comments